-
15/12/2566 17:43:44
-
ภาพ : สาขาวิชาการสื่อสารสื่อใหม่
-
ข่าว : สาขาวิชาการสื่อสารสื่อใหม่
-
บุคลากรคณะบริหารธุรกิจและนิเทศศาสตร์ เข้าร่วมการประชุมระดับชาติ เรื่องมลพิษทางอากาศ PM2.5 “อากาศสะอาด : ความรับผิดชอบร่วมของรัฐ เอกชน และประชาสังคม”
เพราะเฮามีลมหายใจ๋เดี๋ยวกั๋น รศ.ดร. ภัทรา บุรารักษ์ พร้อมด้วย ดร. ณปภา สุวรรณรงค์, ดร. พีรญา รัตนจันทวงศ์ และอาจารย์สุพรรณี เบอร์แนล อาจารย์สาขาวิชาการสื่อสารสื่อใหม่ เข้าร่วมการประชุมระดับชาติ เรื่อง มลพิษทางอากาศ PM2.5 ครั้งที่ 1 (Thailand National PM 2.5 Forum) หัวข้อ “อากาศสะอาด : ความรับผิดชอบร่วมของรัฐ เอกชน และประชาสังคม” เพื่อนำความรู้ที่ได้ไปใช้ในการจัดการเรียนการสอนด้านการสร้างสรรค์สื่อและงานวิจัยที่เกี่ยวข้องซึ่งเป็นวาระเร่งด่วนระดับชาติ ระหว่างวันที่ 3 - 4 ธันวาคม พ.ศ. 2566 ณ ศูนย์ประชุมและแสดงสินค้านานาชาติเฉลิมพระเกียรติ 7 รอบพระชนมพรรษา จังหวัดเชียงใหม่ภายในงานประกอบด้วนหัวข้อสำคัญ อาทิ• นวัตกรรมทางสังคม การบริหารจัดการฝุ่นควันไฟป่าร่วมของรัฐ และประชาสังคม • คนรุ่นใหม่กับการมีส่วนร่วมจัดการมลพิษอากาศ• สิทธิมนุษยชนด้านสิ่งแวดล้อมและฝุ่นควันข้ามแดน• ระบบสุขภาพ ระบบหลักประกันสุขภาพ พร้อมรับมือผลกระทบจากมลพิษอากาศเพียงใดข้อสรุปนโยบายและมาตรการจัดการมลพิษอากาศ นำเสนอต่อรัฐบาล• ระบบสุขภาพ • การจัดการไฟป่า ไฟในที่โล่ง และมลพิษข้ามแดน • การลดมลพิษจากภาคการเกษตร ด้วยการเปลี่ยนแปลงและยกระดับการผลิตข้าว อ้อย และข้าวโพด• มาตรการลดการปลดปล่อยมลพิษอากาศจากภาคอุตสาหกรรม• การมีส่วนร่วมภาคธุรกิจ อุตสาหกรรมบริการ และประชาชน ลดมลพิษ ลดโลกร้อนนอกจากนี้ยังมีเทศกาลเพื่อลมหายใจ#3• ศิลปะ ละคร สารคดี เพื่ออากาศสะอาด• เสวนา ดนตรี Workshop และกิจกรรมประกวดอีกมากมาย• นิทรรศการความรู้ และบูธสินค้าต่างๆ ที่เกี่ยวข้องกับเรื่องฝุ่นควัน มลพิษทางอากาศจัดโดยสำนักงานกองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ (สสส.) ร่วมกับ สำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมวิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม (สกสว.) ศูนย์วิชาการเพื่อขับเคลื่อนการป้องกันและแก้ไขปัญหามลพิษทางอากาศ (ศวอ.) มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ (มช.) และ มูลนิธิเพื่อลมหายใจเชียงใหม่