2553
มีการจัดการเรียนการสอนระดับปริญญาโท หลักสูตรศิลปศาสตรมหาบัณฑิต สาขาวิชาการจัดการโรงแรมและการท่องเที่ยว
วันที่ 17 กรกฏาคม พ.ศ. 2553 มหาวิทยาลัยนเรศวรพะเบา แยกตัวออกจากมหาวิทยาลัยนเรศวร มาเป็นมหาวิทยาลัยพะเยา และสํานักวิชาวิทยาการจัดการและสารสนเทศศาสตร์
วันที่ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2553 เปลี่ยนสถานะจากสํานักวิชามาเป็นคณะวิทยาการจัดการและสารสนเทศศาสตร์ โดยเป็นคณะลําดับที่ 12 ของมหาวิทยาลัยพะเยา
2554
มีการจัดการเรียนการสอนระดับปริญญาเอก สาขาวิชาการจัดการการท่องเที่ยว
2559
มีการเปลี่ยนชื่อหลักสูตรศิลปศาสตรมหาบัณฑิต สาขาวิชาการจัดการโรงแรมและการท่องเที่ยว มาเป็นหลักสูตรศิลปศาสตรมหาบัณฑิต สาขาวิชาการจัดการการท่องเที่ยวและโรงแรมวิทยาเขตสารสนเทศพะเยา
2560
มีการเปลี่ยนชื่อหลักสูตรนิเทศศาสตรบัณฑิต สาขาวิชาการประชาสัมพันธ์ มาเป็นหลักสูตรศิลปศาสตรบัณฑิต สาขาวิชาการจัดการการสื่อสาร
มีการเปลี่ยนชื่อหลักสูตรบริหารธุรกิจบัณฑิต สาขาวิชาการท่องเที่ยว มาเป็นหลักสูตรศิลปศาสตรบัณฑิต สาขาวิชาการท่องเที่ยว